Sơ thẩm 9 tháng tù giam, tôi có thể kháng cáo xin hưởng án treo?

2017-02-23 14:08:58 GMT+7

Hỏi: Chào quý luật sư. Em tên là Qu., vào tháng 8 năm 2016, em có phạm tội trộm cắp (số tiền 5.500.000 đồng). Sau đó ra tòa, thì tòa sơ thẩm xử em 24 tháng tù treo. Nhưng vì hộ khẩu em không rõ ràng, nên bị 9 tháng tù giam. Vì trong bản án có ghi là từ năm 2014 đi đâu hiện không rõ. Khi hỏi cung em có khai là năm 2014 em lấy vợ và qua nhà vợ sinh sống, nhưng không làm giấy tạm trú tạm vắng. Sau khi xử án xong, em có viết đơn kháng cáo và được xử lại. Trong quá trình chờ đợi em đã đi xin giấy xác nhận của phường và tổ dân phố. Vậy cho em hỏi: Nếu xử án lại em có bị đi tù không ạ? em chưa có tiền sự tiền án gì cả. Mong các luật sư giải thích cho em với ạ. Em xin chân thành cám ơn. (Qu. Kh)

Luật sư Trần Hồng Phong trả lời:

Điều đầu tiên mà tôi muốn giải thích với bạn, là "án treo" thực ra không phải là hình phạt (quy định tại Bộ luật hình sự) mà chính là hình thức "miễn chấp hành hình phạt" - quy định tại Điều 60 Bộ luật hình sự (năm 1999). Tức là người phạm tội vẫn bị tòa tuyên án phạt tù, nhưng CHO HƯỞNG án treo.

Cụ thể, Điều 60 Bộ luật hình sự quy định như sau (trích): 

1. Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm.

2. Trong thời gian thử thách, Toà án giao người được hưởng án treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú để giám sát và giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.


Đối chiếu với quy định trên, có thể thấy do án sơ thẩm tuyên bạn 9 tháng tù giam, tức là dưới 3 năm, do vậy điều kiện quan trọng nhất bạn đã có.

Vấn đề còn lại là các tình tiết về nhân thân, giảm nhẹ - trong đó, có điều kiện về nơi cư trú phải rõ ràng, có hộ khẩu, ...vv. Vì án treo tức là khỏi phải đi tù (vào trại giam) mà được ở nhà. Cho nên nếu "nhà" không rõ ràng, thì chắc chắn Tòa sẽ khó có thể cho bạn hưởng án treo được. Đúng không nào?

Chính vì vậy, việc bạn bổ sung được những thông tin, xác nhận về nơi cư trú là rất tốt, đáp ứng thêm được một số điều kiện để có thể được tòa cho hưởng án treo.

Tuy nhiên, theo tôi tốt nhất lúc này bạn nên tìm gặp một luật sư, để được tư vấn, hướng dẫn thêm. Theo đó sẽ có thể trình bày một cách rõ ràng và hiệu quả hơn về các tình tiết giảm nhẹ, cũng như các điều kiện khác, để tòa phúc thẩm xem xét và có quyết định tốt nhất cho bạn. Vì phiên tòa phúc thẩm cũng đã là phiên xử cuối. Bạn sẽ không còn cơ hội nào khác nữa.
Chúc bạn mọi việc tốt đẹp và được hưởng án treo. 
............
Quy định tại Bộ luật hình sự (1999) 

Điều 60. Án treo

1. Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm.
2. Trong thời gian thử thách, Toà án giao người được hưởng án treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú để giám sát và giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.
3. Người được hưởng án treo có thể phải chịu hình phạt bổ sung là phạt tiền, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định theo quy định tại Điều 30 và Điều 36 của Bộ luật này.
4. Người được hưởng án treo đã chấp hành được một phần hai thời gian thử thách và có nhiều tiến bộ thì theo đề nghị của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm giám sát và giáo dục, Toà án có thể quyết định rút ngắn thời gian thử thách.
5. Đối với người được hưởng án treo mà phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này.



 
Công ty luật hợp danh Ecolaw giữ bản quyền nội dung trên website này
Trụ sở: 23 Lê Lư, P. Phú Thọ Hoà, Q. Tân Phú, TP. Hồ Chí Minh
Website: www.ecolaw.vn - Email: ecolaw1@ecolaw.vn